ทีมผลัดหนุ่มไร้เสียงโสตฯสุรินทร์ เจ๋ง ! แซง 5 เมตรสุดท้าย ซิวทอง 4x400ม. ศึกกรีฑาคนหูหนวกแห่งประเทศไทย

Last updated: 2020-08-17  | 

ทีมผลัดหนุ่มไร้เสียงโสตฯสุรินทร์ เจ๋ง ! แซง 5 เมตรสุดท้าย ซิวทอง 4x400ม. ศึกกรีฑาคนหูหนวกแห่งประเทศไทย

ทีมผลัดหนุ่มไร้เสียงโสตศึกษา จ.สุรินทร์ ฮึดวิ่งเบียดแซงช่วง 5 เมตรสุดท้าย แซงทีมผลัดโสตศึกษา จ.นครปฐม ที่กำลังหกล้ม เข้าเส้นชัยเป็นอันดับ 1 แบบหวุดหวิด ด้วยสถิติ 4.09.76 นาที คว้าเหรียญทอง ผลัด 4x400 ม. ชาย รุ่นประชาชนทั่วไป ในการแข่งขันกรีฑาชิงชนะเลิศแห่งประเทศไทย ประจำปี 2563

ตามที่ สมาคมกีฬาคนหูหนวกแห่งประเทศไทย ได้จัดการแข่งขันกีฬาคนหูหนวกชิงแชมป์ประเทศไทย ประจำปี 2563 ล่าสุดเป็นการชิงชัยในประเภทกีฬา “กรีฑา” ชิงชนะเลิศแห่งประเทศไทย ในช่วงระหว่างวันที่ 15-16 สิงหาคม 2563 ที่สนามฟุตบอลการกีฬาแห่งประเทศไทย 2 โดยมีนักกรีฑาคนหูหนวกจากสังกัดต่างๆ ทั่วประเทศเข้าร่วมชิงชัยกว่า 300 คน โดยแข่งขันภายใต้รูปแบบใหม่ “นิวนอร์มอล”(แบบไม่มีผู้ชม) ตามมาตราการป้องกันการแพร่ระบาดของเชื้อโควิด-19 ของ ศบค.

เมื่อวันที่ 16 ส.ค. 63 การแข่งขันกรีฑาชิงชนะเลิศแห่งประเทศไทย ประจำปี 2563 เป็นการชิงชัยในวันสุดท้าย มีชิง 15 เหรียญทอง โดยได้รับเกียรติจาก ดร.อาณัติ วัชรางกูร ณ เชียงใหม่ นายกสมาคมกีฬาคนหูหนวกแห่งประเทศไทยเป็นประธานในพิธีเปิดการแข่งขัน และมอบถ้วยรางวัลให้กับนักกีฬาชนะเลิศในครั้งนี้ด้วย



ไฮไลต์อยู่ที่รายการ ผลัด 4x400 ม. ชาย รุ่นประชาชนทั่วไป รอบชิงชนะเลิศ ซึ่งเป็นการขับเคี้ยวกัน 2 ทีมเต็ง อย่าง โสตศึกษา จ.นครปฐม ที่ทำทัพโดย วชิรวิทย์ อุดอิน, สุรินทร์ ฟักเถื่อน,สิรวิทย์ ศรีมหาดไทย และ ณัฐวุฒ เทียบอุบล ขับเคี่ยวกับ ทีมผลัดโสตศึกษา จ.สุรินทร์ ที่ประกอบด้วย ฉลองเกียรติ คิดดีจริง, วุฒิพงษ์ วงษ์ษาชัย , วรวุฒิ เกษพันธ์ และ รพีภัทร คำสุวรรณ

เมื่อสัญญาณปล่อยตัวดังขึ้นเป็น วชิรวิทย์ ไม้แรกโสตศึกษา จ.สุรินทร์ ที่ควบฝีเท้าอออกมาเป็นผู้นำ และส่งต่อให้ไม้ที่สองได้ก่อนโดยมีหนุ่มโสตศึกษา จ.นครปฐม ตามมาติดๆ เช่นกัน แต่ทว่าในช่วงไม้ที่ 3 สิรวิทย์ หนุ่มนักวิ่ง โสตศึกษา จ.นครปฐมโชว์ความเร็วควบฝีเท้าสปีดแซง วรวุฒิ ไม้ที่ 3 ของโสตศึกษา จ.สุรินทร์ ได้สำเร็จ พร้อมควบฝีเท้าส่งต่อให้ไม้ต่อได้เป็นทีมแรก

จากนั้นไม้สุดท้ายเป็นการขับเคี่ยวกันของ ณัฐวุฒ ของสวนดุสิต ที่ได้รับไม้จาก วัชรากร พยายามเร่งฝีเท้าสปีดหนี รพีภัทร ของโสตศึกษาสุรินทร์ แต่หนีไม่ออก จนมาถึงช่วง 5 เมตรสุดท้าย ณัฐวุฒ กลับวิ่งไปสุดขาตัวเองล้มหน้าเส้นชัย ทำให้โดน รพีภัทร ที่วิ่งตามมาติดๆ แซงเข้าเส้นชัยได้เป็นคนแรก ด้วยเวลา 4.09.76 นาที ทำให้ ทีมผลัดโสตศึกษา จ.สุรินทร์ คว้าเหรียญทองไปครองได้แบบหวุดหวิด ส่วนอันดับ 2 เป็นของทีมผลัด ม. สวนดุสิต สถิติ 4.16.23 วินาที และ อันดับ 3 ทีมผลัดโสตศึกษา จ.นครปฐม สถิติ 4.49.67 นาที

ส่วน ผลัด 4x400 ม. หญิง รุ่นประชาชนทั่วไป รอบชิงชนะเลิศ เหรียญทองตกเป็นของ ทีมผลัดสาวมหาวิทยาลัยสวนดุสิต ที่ประกอบด้วย สายธาร น้อยนาจารย์, ธัญญาภรณ์ กองเอียด, สุภาวดี ชัยชนะ และ สุชาดา เพียขันทา สถิติ 5.36.28 น. อันดับ 2 ทีมโสตศึกษา จ.สุรินทร์ ที่ประกอบด้วย จันทิมา อุดร, ธาริณี ดวงมาลา, ศิริมล กระจาย และ พัชรินทร์ เงางาม สถิติ 5.41.34 นาที, อันดับ 3 ทีมโสตศึกษา จ.นครปฐม ที่มี ธัญญาวัลย์ วะโหรัมย์, นริศรา เอกจีน, ชาลิณี ใจกว้าง และ ภาวิณี พรเจริญ สถิติ 6.00.41 นาที

ส่วนประเภทลาน ไฮไลต์อยู่ที่ กระโดดสูงชาย รุ่นประชาชนทั่วไป ชาย รอบชิงชนะเลิศ ผลปรากฎว่า แชมป์ตกเป็นของ วชิรวิทย์ อุดอิน จากโสตศึกษา จ.นครปฐม ที่โชว์ฟอร์มทำผลงานกระโดดได้สูงถึง 1.50 เมตร อันดับ 2 ศิริมงคล อินทนิล (ม.สวนดุสิต) สถิติ 1.40 เมตร และอันดับ 3 ธนาวัฒน์ ชูบัว (โสตศึกษา จ.สุรินทร์) สถิติ 1.40 ม. (ทำสถิติได้ที่หลัง)

ส่วนผลรายการอื่นๆ มีดังนี้ รุ่นเยาวชน วิ่ง 400 ม. หญิง ที่1 ขวัญชนก โพชนิกร (โสตศึกษา จ.นครปฐม) สถิติ 1.21.37 นาที, วิ่ง 400 ม. ชาย ที่1 ตนุภัทร เพียขันทา (โสตศึกษา จ.นครศรีธรรมราช) 59.77 วินาที, วิ่ง 1,500 ม. หญิง ปนิตา ภูสีนาท (โสตศึกษา จ.สุรินทร์) สถิติ 7.32.61 นาที, วิ่ง 1,500 ม. ที่1 กิตติธัช ผัดแสน (รัตนโกสินทร์ ลาดกระบัง) สถิติ 6.03.23 นาที, วิ่ง 100 ม. ชาย ที่ ตนุภัทร ควรสมบัติ (โสตศึกษา จ.นครศรีธรรมราช) สถิติ 12.51 วินาที, ผลัด 4x400 ม. ชาย ที่1 ลัทธิโชค ไชยสวัสดิ์, ตนุภัทร ควรสมบัติ, พีรณัฐ หลับแก้ว,บารมี ไทยป็อก (โสตศึกษา จ.นครศรีธรรมราช) สถิติ 4.36.91 นาที

รุ่นประชาชนทั่วไป วิ่ง 100 ม. หญิง ที่1 ธัญญาวัลย์ วะโหรัมย์ (โสตศึกษา จ.นครปฐม) สถิติ 13.99 วินาที, วิ่ง 100 ม. ชาย ที่1 วุฒิพงษ์ วงษ์ษาชัย (โสตศึกษา จ.สุรินทร์) สถิติ 12.21 วินาที, เขย่งก้าวกระโดด ชาย ที่ 1 วชิรวิทย์ อุดอิน (โสตศึกษา จ.นครปฐม) สถิติ 10.74 เมตร, กระโดดไกล หญิง ที่1 ธัญญาวัลย์ วะโหรัมย์ (โสตศึกษา จ.นครปฐม) สถิติ 3.77 ม., วิ่ง 400 ม. หญิง ที่ 1 สุชาดา เพียขันทา (ม.สวนดุสิต) สถิติ 1.18.66 นาที, วิ่ง 400 ม. ชาย ที่1 อุดมศักดิ์ รอดทุกข์ (โสตศึกษา จ.นครศรีธรรมราช) สถิติ 59.07 วินาที

 

 

Powered by MakeWebEasy.com